Đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ tuổi hưởng BHXH có được cho thôi việc ?

Tình huống này có lẽ sẽ ít người gặp nhưng đã có chị hỏi tôi rồi nên up để mọi người tham khảo. Câu hỏi đặt ra là: Đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ tuổi hưởng BHXH có được cho thôi việc ? Nếu cho thôi việc có đúng luật?

Tòa trả lời là: đúng luật. Thân mời mọi người cùng đọc bản án 2391/2016/LĐ-ST :

QUYẾT ĐỊNH:
Áp dụng khoản 1 Điều 166, các khoản 1, 3 Điều 167 Bộ luật lao động, khoản 2 Điều 6 Nghị định số 05/2015/NĐ - CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ; Điều 11 Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27/02/2009 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về án phí, lệ phí tòa án; Điều 273 của Bộ luật Tố tụng dân sự,
1. Không chấp nhận yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn là ông NĐ_Lưu Văn Quân về việc: Tuyên bố BĐ_Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên An My Thành phố HCM chấm dứt hợp đồng lao động đối với ông NĐ_Lưu Văn Quân khi đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội là trái pháp luật nên phải trả các khoản tiền: Tiền lương trong thời gian không được làm việc là 65.780.000 đồng, tiền bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội là 13.156.000 đồng và bồi thường hai tháng tiền lương là 10.120.000 đồng.
2. Về án phí: Ông NĐ_Lưu Văn Quân phải chịu án phí lao động sơ thẩm nhưng thuộc trường hợp được miễn nộp toàn bộ án phí.
3. Quyền kháng cáo: Các đương sự có quyền kháng cáo trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày tuyên án.

Bài viết được Google đề xuất đọc kèm:

2 thoughts on “Đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ tuổi hưởng BHXH có được cho thôi việc ?

  1. Trường hợp này là người lao động cao tuổi. Không phải là người lao động đủ tuổi nghỉ hưu. Khi người lao động lớn hơn hoặc bằng tuổi nghỉ hưu là người lao động cao tuổi. Và khi người lao động thuộc diện người lao động cao tuổi thì theo điều 6 nghị định 05, nếu NSLĐ không có nhu cầu thì có thể chấm dứt được HĐLĐ.

    • Phạm Như Quỳnh 22.08.2017 at 15:28 - Reply

      Chào anh,

      Anh có thể giải thích giúp em rõ hơn khác nhau giữa trường hợp người lao động đủ tuổi nghỉ hưu và người lao động bằng tuổi nghỉ hưu như anh đề cập được không ạ?
      Trong case này theo em hiểu là Công ty chấm dứt hợp đồng vào ngày 1/11/2015. Thời điểm đó ông Q đã hơn 60 tuổi và công ty có quyền chấm dứt hơp đồng với người lao động cao tuổi theo NĐ 05.
      Bên em đang định làm 1 Thỏa thuận ký với những NLĐ -những người đã ký hợp đồng không xác định thời hạn và sắp (tầm 5-10 năm nữa) đến tuổi nghỉ hưu, về việc chấm dứt hợp đồng khi qua tuổi nghỉ hưu. Cam kết này có trái luật không anh? Anh tư vấn giúp em ạ

      Em cảm ơn!

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *