Nghỉ phép năm có được hưởng lương và phụ cấp ?

Xin chào anh!
đầu tiên xin gửi anh lời chào và lời chúc sức khỏe
em hiện là nhân viên nhân sự của 1 công ty FDI, em hay theo dõi những bài viết của anh trên trang blognhansu.com và trang Facebook, anh có những bài viết rất hay và bổ ích đối với nghề nhân sự
em có một vấn đề về nhân sự muốn than khảo ý kiến của anh ạ
Công ty em trả lương theo hình thức lương ngày quy ra tháng (26 ngày/tháng), nhân viên nào đi làm đủ 8h/ngày thì được lãnh lương của ngày đó gồm
Lương ngày, phụ cấp chức vụ, phụ cấp ISO( nếu có làm ISO) tiền cơm và tiền xăng

Nếu trong tháng nhân viên nghỉ phép ngày nào thì sẽ không được hưởng lương ngày đó (không được bất kì khoản nào), còn nếu nghỉ phép năm thì chỉ được hưởng lương ngày (ko bao gồm phụ cấp, tiền cơm và tiền xăng). bên em cũng đã quy định điều khoản này vào hợp đồng lao động, Bên em chấm lương dựa vào thẻ chấm công của nhân viên

Nhưng tháng vừa rồi phòng quản lý lao động của KCN xuống kiểm tra và nói rằng bên em làm như vậy là chưa đúng quy định. Họ nói những ngày nghỉ các loại phép ví dụ như phép bệnh phép thường thì tính như em đã nói (Không được bất kì khoản nào) còn với phép năm hoặc ngày lễ được hưởng lương thì ngoài tiền lương ngày phải có thêm phụ cấp chức vụ và phụ cấp iso nữa

Vậy em xin hỏi là bên phòng quản lý nói như vậy là đúng hay sai ạ (cơ sở pháp lý là điều nào trong bộ luật lao động ạ). Nếu được xin anh trả lời và nêu rõ cho em Cơ sở pháp lý của quy định trên để em giải trình với sếp ạ. Xin chân thành cảm ơn anh

Trả lời:

Thực ra câu trả lời rất dễ vì chỉ tra luật tí là ra:

Điều 26. Tiền lương làm căn cứ để trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương, tạm ứng tiền lương và khấu trừ tiền lương
1. Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong thời gian ngừng việc tại Khoản 1 Điều 98 của Bộ luật Lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động khi người lao động phải ngừng việc và được tính tương ứng với các hình thức trả lương theo thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 22 Nghị định này.

2. Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.

3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm tại Điều 114 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:
a) Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm;
b) Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

dieu-26-tien-luong-nghi-dinh-05

Đây là điều 26 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP v/v Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ Luật Lao Động về hợp đồng lao động, thương lượng tập thể, thỏa ước lao động tập thể, tiền lương, Kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất, Giải quyết tranh chấp lao động, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/03/2015

Trong này quy định rõ, lương được trả ngày phép năm là lương ghi trong hợp đồng. Vì thế cần đọc lại hợp đồng để xem: "lương theo hình thức lương ngày quy ra tháng (26 ngày/tháng), nhân viên nào đi làm đủ 8h/ngày thì được lãnh lương của ngày đó gồm: Lương ngày, phụ cấp chức vụ, phụ cấp ISO( nếu có làm ISO) tiền cơm và tiền xăng" có chữ nào có trong hợp đồng lao động không ?

Ví dụ như trong bài này, tôi có dẫn một mẫu hợp đồng CTV theo dạng hợp đồng lao động: Cách lách sử dụng hợp đồng CTV (thời vụ) đến bao giờ thì không dùng được ? - https://goo.gl/kmG0h7 . Trong hợp đồng có khoản:

Điều 3: Nghĩa vụ và quyền lợi của người lao động
1. Quyền lợi:
- Phương tiện đi lại làm việc (7): Tự túc
- Mức lương chính hoặc tiền công (8): 10.000.000 (Mười triệu đồng.)
- Hình thức trả lương: Tiền mặt
- Phụ cấp gồm (9): theo chính sách của công ty
- Được trả lương vào các ngày 30 hàng tháng.
- Tiền thưởng: Theo tình hình tài chính của công ty.
- Chế độ nâng lương: Tuỳ theo thể hiện công việc của mỗi người.
- Được trang bị bảo hộ lao động gồm: Không có.
- Chế độ nghỉ ngơi (nghỉ hàng tuần, phép năm, lễ tết...): Chủ nhật và các ngày nghỉ lễ theo quy định nhà nước.
- Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế (10): Người lao động tự đóng,
- Chế độ đào tạo (11): Theo quy định của Công ty và yêu cầu công việc.
Những thoả thuận khác (12): Phải được sự đồng ý của hai bên.
2. Nghĩa vụ:
- Hoàn thành những nội dung cam kết và công việc trong hợp đồng lao động
- Chấp hành lệnh điều hành sản xuất - kinh doanh, nội quy kỷ luật lao động, an toàn lao động...
- Giữ bí mật về các thông số tài chính, kế toán của Công ty.

Nếu như thế này thì lương nghỉ phép phải có cả phụ cấp. Thể nào anh chị cũng hỏi: thế Cường có bản tiếng Anh của nghị định 05 không, cho mình xin để gửi cho sếp ?

Anh chị vui lòng xem nghị định 05 ở đây:
- Bản tiếng Việt: https://goo.gl/9jfvoq
- Bản tiếng Anh: https://goo.gl/S6cSSw

Xúc miệng buổi trưa với câu hỏi đơn giản đỡ đau đầu. Ai tham dự Hrday với tôi không : Rủ mua chung vé HrDay-2016: “Quản trị nhân sự giai đoạn khởi nghiệp” tại Hà Nội

Bài viết được Google đề xuất đọc kèm:

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *