Luật có quy định phải trả lương nhân viên khi được cử đi đào tạo không ?

Hi anh Hung Cuong,

Anh cho minh hoi mot chut lien quan den quy dinh ve dao tao.

Ben minh co mot so khoa dao tao cho nghe nghiep, phai co chung chi hanh nghe mot so loai may moc moi duoc nhan vao lam viec tai vi tri do tai nha may. Cu het han thi phai join lai va lay chung chi.

Ben minh gui 3 nhan vien di hoc vao thu 7, Chu nhat, va co che do cho ho:

Cong tac phi: 500k/ ngay
Va Pc an uong: 100k/ ngay

tuy nhien ho yeu cau tinh phu cap them gio cho ho gap 2 nhu luat quy dinh.

Mình tim mai trong tai lieu luat ma khong thay co muc nao quy dinh van de nay. Anh co the chi giup cho minh voi,

Minh cam on rat nhieu,

Rgds,

***

Trả lời:

Hi chị,

Cường thấy có nghị định Số: 45/2013/NĐ-CP quy định về việc như chị nói. Tên cụ thể là NGHỊ ĐỊNH Quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Điều 3. Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương
1. Nghỉ trong giờ làm việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định này.
2. Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc.
3. Nghỉ cần thiết trong quá trình lao động đã được tính trong định mức lao động cho nhu cầu sinh lý tự nhiên của con người.
4. Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
5. Nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh.
6. Thời giờ phải ngừng việc không do lỗi của người lao động.
7. Thời giờ học tập, huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động.
8. Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý.
9. Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do công đoàn cấp trên triệu tập cán bộ công đoàn không chuyên trách theo quy định của pháp luật về công đoàn.
10. Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 01 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Chi tiết về nghị định: http://adf.ly/1XQ5TG

Kể cả nếu không có nghị định chúng ta có thể suy luận logic. Không biết chứng chỉ hành nghề theo nội dung email của chị có dễ kiếm và thị trường có nhiều người có chứng chỉ này không ?

1. Nếu như dễ kiếm và nhiều thì chị có thể tuyển thay thế và giữ nguyên chính sách của công ty. Lý do sa thải là không đáp ứng đủ yêu cầu công việc. Việc cử đi đào tạo, hỗ trợ công tác phí và phụ cấp là ý tốt của công ty tạo điều kiện cho nhân viên. Nhưng họ không chịu như vậy tương lai sẽ không thể hoàn thành được nhiệm vụ.

2. Nếu như khó kiếm và hiếm thì rõ ràng thi lấy chứng chỉ này là 1 yêu cầu công việc. Đã là yêu cầu công việc thì sẽ áp dụng như 1 dạng công việc: có chính sách hỗ trợ và đánh giá kết quả công việc.

Để tiết kiệm chi phí, chị có thể cử họ đi học trong tuần thay đổi ngày nghỉ. Còn không thì sẽ áp dụng chế độ lương làm việc vào thứ 7 chủ nhật theo luật định. Phụ cấp và công tác phí theo quy định như bình thường.

Ngoài ra, khi đã là một nhiệm vụ công việc thì bằng cấp là tài sản của công ty. Chị hoàn toàn có quyền giữ lại chứng chỉ. Nếu linh hoạt thì có thể cho họ đổi chứng chỉ = tiền. Số tiền được tính = tỷ lệ thời gian làm việc ở công ty.

Hi vọng 1 vài gợi ý này giúp được chị. Các gợi ý của Cường hoàn toàn được lấy từ thực tế ít nhất 1 công ty đã áp dụng.

Brgs
HC

Bài viết được Google đề xuất đọc kèm:

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *