Nếu làm ca từ 22h đêm ngày bình thường – 6 sáng ngày lễ thì tính lương thế nào ?

Ai quan tâm tới câu hỏi: "Nếu làm ca từ 22h đêm ngày bình thường - 6 sáng ngày lễ thì tính lương thế nào ?" thì giờ sẽ không còn băn khoăn nữa nhé. Bộ lao động mới có cái công văn hướng dẫn. Công văn của bộ cũng mới ra lò được vài ngày đây thôi. Thân mời cả nhà cùng đọc:

Thông tin văn bản : 3210/LĐTBXH-LĐTL
Hiệu lực văn bản : Còn hiệu lực
Số ký hiệu : 3210/LĐTBXH-LĐTL
Tên văn bản : V/v tiền lương ngày lễ đối với lao động làm theo ca
Ngày ban hành : 12/08/2015
Ngày hiệu lực : 12/08/2015
Loại văn bản : Công văn
Cơ quan ban hành/ Người ký/ Chức vụ : Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội
Chuyên mục : Tiền lương

Số: 3210/LĐTBXH-LĐTL
V/v tiền lương ngày lễ đối với lao động làm theo ca

Hà Nội, ngày 12 tháng 08 năm 2015

Kính gửi: Ban Quản lý Khu kinh tế Tây Ninh

Trả lời công văn số 432/BQLKKT-LĐ ngày 15/7/2015 của Ban Quản lý Khu kinh tế Tây Ninh về tiền lương ngày lễ đối với lao động làm việc theo ca, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điều 105 Bộ luật lao động thì giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

Điều 115 Bộ luật lao động quy định những ngày lễ, tết (đã được ấn định) người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, trường hợp người lao động đi làm vào ca làm việc có thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày lễ, tết thì từ 0 giờ đến 6 giờ của ngày lễ, tết người lao động được trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để Ban Quản lý Khu kinh tế Tây Ninh biết, hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện./.

Linkdownload công văn: http://goo.gl/s4BcSx

Bài viết được Google đề xuất đọc kèm:

One thought on “Nếu làm ca từ 22h đêm ngày bình thường – 6 sáng ngày lễ thì tính lương thế nào ?

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *