Trong thời gian thử việc, nhân viên có phải chịu thuế TNCN (10% nếu có MST, 20% chưa có MST) không?

Mấy hôm trước Cường đọc được mail của chị Thu trao đổi về Thuế thu nhập cá nhân. Nội dung mail chứa khá nhiều thông tin. Nên C đã xin phép chị được đưa nội dung mail của chị lên đây. Cả nhà cùng đọc nhé:

Chào các anh chị,

Cho mình hỏi trong thời gian thử việc, nhân viên A có phải chịu thuế TNCN (10% nếu có MST, 20% chưa có MST) không? Cụ thể như sau:

Mức lương của nhân viên này là: 15,000,000 đồng/tháng nhưng bắt đầu thử việc tại công ty từ 01/10/2012 đến 01/12/2012.

Theo lập luận của tôi thì tổng mức thu nhập của nhân viên này trong năm 2012 chưa đến mức phải chịu thuế TNCN nên công ty không tạm khấu trừ.Vì vậy, nhân viên này chỉ cần làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN là ổn.

Căn cứ quy định tại Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 và Điều 1 Thông tư 113/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty tuyển dụng mới một số lao động làm việc có thời gian thử việc là 2 tháng, chưa ký hợp đồng lao động chính thức, nếu trước ngày 19/9/2011 có chi trả thu nhập, mỗi lần chi trả từ 500.000 đồng trở lên thì Công ty thực hiện khấu trừ 10% trên thu nhập.

Từ ngày 19/9/2011 mỗi lần chi trả từ 1.000.000 đồng trở lên áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế.

Tuy nhiên, nếu ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế TNCN thì làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo thông tư 28/2011/TT-BTC gửi Công ty. Công ty tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách cho cơ quan thuế.

Rất mong nhận được sự chia sẻ từ các anh chị đã từng xử lý trường hợp như trên.

Lời bàn: Cả nhà thấy thế nào ạ? Bình thường anh chị có trừ thuế thu nhập của nhân viên thử việc không ? Nếu có thì trừ theo cách nào và bao nhiêu vậy ?

Bài viết được Google đề xuất đọc kèm:

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *